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za serikali kuhusu mchakato 
wa utungwaji wa sheria na 
masuala mengine yahusuyo 
sheria na kutoa ushauri sta-
hiki wa sheria zilizotungwa 
na Bunge, sheria ndogo na 
maazimio mbalimbali pamoja 
na kuandaa miswada ya she-
ria kwa ajili ya kuwasilishwa 
bungeni.

Akizungumzia Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2050 hasa 
eneo la kisheria, Johari anas-
ema Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali imeshiriki 
kikamilifu katika utekelezaji 
wa maandalizi ya dira hiyo 
mpya na hata ile inayomal-
izika mwakani.

“Na pale itakapokuwa 
imepitishwa sasa na 
kuanza kutumika, basi na 
sisi tunaanza utekelezaji wa 
kuhakikisha kwamba kule 
tunakotaka kufika mwaka 
2050 tunaweza kufika huko,” 
anasema.

“Kwa sababu kwenye 
dira tunazungumza kwamba 
tunataka kuwa taifa ambalo 
litakuwa limepunguza umas-
kini kwa kiasi kikubwa, na 
kuhakikisha kuwa uchumi 
wetu unakua na na kufikia ile 
ngazi ya uchumi wa kati wa 
juu,” anasema Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali.

Anafafanua: “Sasa 
lengo hilo ni kubwa, lakini 
tunaweza tu kufanikiwa ku-
lifikia kama tu tutahakikisha 
kila mdau na kila mshiriki 
wa maendeleo na uchumi 
anachukua nafasi yake sta-
hiki na kufanya yale ambayo 
yanapaswa ili kuhakikisha 
sisi tunafika huko tunakota-
rajia kufika mwaka 2050.”

Kwa mujibu wa mwa-
nasheria mkuu huyo wa 
serikali, kwa kuwa dhamira 
ni kubwa, hana wasiwasi 
kuwa nchi itaweza kufika 
huko, na hivyo ofisi yake 
imejipanga kuhakikisha yale 
yote yanayoihusu ili kufika 

huko 2050, wanayafanya 
ipasavyo.

“Baada ya kuisoma dira 
ile kwa kina na kuielewa 
jambo la kwanza ambalo 
kama Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali tutatakiwa 
kufanya, ni kuhakikisha 
kuwa tunalitekeleza na 
kuhakikisha tunaoanisha 
vizuri sheria zetu tulizo nazo 
na kule tunakotaka kwenda,” 
anaeleza Johari.

Anaongeza: “Kwa sababu 
kule tunakotaka kwenda 
ili tuweze kufika ni lazima 
kuwa na hiyo ‘legal frame-
work’ (mpango wa kisheria) 
wa kutuwezesha kufika kule. 
Yaani sheria ni kama daraja, 
la kutuvusha sisi twende. 
2025 upande huu na 2050 
upande ule, ni lazima tuwe 
na hilo daraja”.

Anasema kwa msingi huo, 
sheria zote lazima zioane. 
Anasema: “Tusipofanya 
hivyo tutakuwa tunakwenda 
kule 2050, lakini sheria zina-
vuta nyuma”.

Anaongeza: “Ndio maana 
tunafanya marekebisho ya 
sheria, lengo ni hilo, ni ili 
kunyumbulika na jamii ina-
vyokwenda, unanyumbulika 
na sekta za kiuchumi zina-
vyokwenda, unanyumbulika 
na changamoto mbalimbali 
zinavyokwenda. Kwa hiyo 
katika dira hii zimedadavu-
liwa vizuri na jinsi zitaka-
vyokwenda ili kufika 2050,” 
anasema Johari.

Na Mwandishi Wetu

KATIKA Dibaji yake 
kwenye Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2050 – 

Dira 2050, Rais Samia Suluhu 
Hassan anasema Dira 2050 ni 
mpango thabiti, jumuishi na 
wenye maono ya mbali, un-
aoakisi matarajio ya pamoja 
ya Watanzania na mwelekeo 
wa kimkakati kwa kipindi 
cha miaka 25 ijayo.

Anasema Dira 2050 
inaweka bayana azma ya 
kuifikisha Tanzania kwenye 
ngazi ya juu ya maendeleo, 
yaani nchi yenye uchumi 
wa kipato cha kati cha ngazi 
ya juu utakaoongozwa na 
maarifa na maendeleo ya 
viwanda.

Anaongeza kuwa matara-
jio ni kwamba ifikapo mwaka 
2050, Pato la Taifa litakuwa la 
thamani ya Dola za Marekani 
trilioni moja na wastani wa 
pato la mtu mmoja litakuwa 
Dola za Marekani 7,000 kwa 
mwaka.

“Ni muhimu kutambua 
kuwa, Dira 2050 si mpango 
wa serikali pekee, bali ni 
mpango wa kitaifa unaoto-
kana na maoni na matarajio 
ya wananchi na wadau 
mbalimbali wa maendeleo. 
Kwa msingi huo, Dira 2050 
inaakisi matarajio ya pamoja 
kuhusu mustakabali wetu na 
namna ya kuyafikia matara-
jio,” anaandika Rais Samia.

Anaongeza: “Ili kutimiza 
malengo ya Dira 2050, ni 
lazima tujenge utamaduni wa 
utekelezaji na uwajibikaji wa 
pamoja na kuzingatia weledi 
na ubunifu katika utendaji 
wetu.”

“Hivyo, nitoe rai kwa 
wizara zote, taasisi za umma, 
sekta binafsi, asasi za kiraia, 
wadau wa maendeleo, vyama 
vya ushirika na makundi ya 
kijamii kuhakikisha kuwa 
sera, mipango na mikakati ya 
kisekta zinafungamanishwa 
na malengo ya Dira hii,” 
anasema.

Akizindua Dira 2050 
kwenye Ukumbi wa Miku-
tano wa Jakaya Kikwete jijini 
Dodoma, Julai 17, mwaka 
huu Rais Samia anasisitiza 
umuhimu wa serikali kutilia 
mkazo utekelezaji wake kwa 
kuimarisha mfumo wa 
uwajibikaji na upimaji wa 
matokeo ya kazi katika taasisi 
zote za umma.

Anasema utekelezaji wa 

Dira 2050 hautakuwa na 
maana endapo hautafua-
tiliwa kwa uwazi, umakini na 
ufanisi.

Rais anaielekeza Tume 
ya Taifa ya Mipango kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu kuandaa haraka 
mfumo wa kitaasisi wa ufua-
tiliaji na tathmini utakaoweka 
wazi majukumu, muda wa 
utekelezaji na njia za kupima 
mafanikio katika kila hatua 
ya utekelezaji.

“Kila taasisi ya Serikali 
italazimika kuwa na vigezo 
vya kupima utendaji vina-
vyoendana na malengo na 
shabaha ya Dira,” anasema 
katika uzinduzi huo.

“Tutapima kwa matokeo, 
si kwa maelezo. Ni lazima 
kila hatua tuone faida yake 
kwa wananchi,” anasisitiza.

Aidha, naiagiza Tume ya 
Kurekebisha Sheria na Ofisi 
ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kuanza mchakato 
wa mapitio ya sheria ili 
kuziwezesha taasisi mbalim-
bali kutekeleza dira hiyo kwa 
ufanisi.

Anasema sera zote 
zisizolingana na mwelekeo 
wa Dira 2050, lazima zipitiwe 
na kufanyiwa marekebisho 
haraka.

Kwa kaulimbiu ya Dira 
2050 ya “Tanzania Tuita-
kayo”, Rais Samia anasema 
sasa ni wakati wa kuondo-
kana na mazoea na kuingia 
katika awamu mpya ya 

kupanga na kutekeleza 
maendeleo kwa weledi.

“Things cannot be busi-
ness as usual (Mambo yasi-
fanywe kwa mazoea). Lazima 
tubadilishe namna tunavyo-
fanya kazi,” anasisitiza Rais 
Samia.

Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kupitia 
kwa Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali Hamza Johari, 
imejiweka sawa kutelekeza 
malengo na shabaha za Dira 
ya Taifa ya Maendeleo 2050 
ambayo utekelezaji wake un-
aanza rasmi Julai Mosi, 2026.

Katika mazungumzo 
maalumu na HabariLEO, 
ofisini kwake jijini Dodoma 
Machi 10, mwaka huu Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali 
Johari ni kama alikuwa mbele 
ya yale yatakayojiri kutokana 
na kuwapo kwa Dira 2050.

Johari anafafanua kwa 
kina namna ofisi yake ilivyo-
jipanga na itakavyosimamia 
utekelezaji wa dira hiyo kwa 
upande wa majukumu ya 
ofisi yake ambayo jukumu 
kubwa ni kuishauri seri-
kali katika masuala yote ya 
kisheria ndani na nje ya nchi 
katika maeneo ya uandi-
shi wa sheria, urekebu wa 
sheria, ufasiri sheria pamoja 
na upekuzi na uchambuzi 
wa mikataba mbalimbali ya 
kiuwekezaji.

Jukumu lingine ni kutoa 
ushauri kwa wizara, idara 
zinazojitegemea na taasisi 

MAKALA

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Hamza Johari (kulia) akiwa kwenye uzinduzi wa 
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 katika Kituo cha Mikutano cha Jakaya Kikwete 
jijini Dodoma Julai 17, mwaka huu. Wengine ni Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), Askofu Dk Alex Malasusa (kushoto) na Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Mohamed Mchengerwa.

Mwanasheria Mkuu alivyojipanga 
utekelezaji Dira 2050

Rais Samia Suluhu Hassan akipiga makofi baada 
ya kuzindua Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 jijini 
Dodoma, Julai 17, mwaka huu.


